วันพฤหัสบดีที่ 14 มิถุนายน 2561 ณ ห้องประชุมภูผาเพชร โรงแรมทีอาร์ ่ร็อคฮิลล์ หาดใหญ่ สงขลา ได้จัดการอบรมเชิงปฏิบัติการเครือข่ายการรวบรวมเอกสารประวัติศาสตร์ ในเขตพื้นที่รับผิดชอบ 6 จังหวัด (ชุมพร สุราษฏร์ธานี นครศรีธรรมราช พัทลุง สงขลา และสตูล) โดยมีนายณรงค์พร ณ พัทลุง ปลัดจังหวัดสงขลา เป็นประธานในพิธี ภายใต้โครงการเครือข่ายมรดกทางศิลปวัฒนธรรม ของกรมศิลปากร ประจำปีงบประมาณ 2561
วัตถุประสงค์ของการจัดฝึกอบรม คือ หอจดหมายเหตุแห่งชาติเฉลิมพระเกียรติสมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์พระบรมราชินีนาถ สงขลา เป็นหน่วยงานของรัฐที่มีภารกิจในการติดตาม รับมอบ อนุรักษ์ จัดเก็บ และให้บริการเอกสารจดหมายเหตุซึ่งเป็นเอกสารของหน่วยงานต่างๆในภาครัฐ ภาคเอกชน และบุคคลทั่วไป ทีสามารถเป็นหลักฐานสำคัญ ใช้ประโยชน์ในการค้นคว้า อ้างอิง ประกอบการวิจัยที่มีคุณค่าด้านต่างๆ เช่น การเมืองการปกครอง เศรษฐกิจ สังคม ศิลปวัฒนธรรม เป็นต้น
พร้อมกันนี้นางพัชรินทร์ ลั้งแท้กุล หัวหน้าหอจดหมายเหตุแห่งชาติเฉลิมพระเกียรติสมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์พระบรมราชินีนาถ สงขลา ได้บรรยายหัวข้อ “หอจดหมายเหตุแห่งชาติ หน่วยงานสำคัญในการเก็บรักษาเอกสารประวัติศาสตร์ของชาติ” เพื่อให้ผู้เข้าอบรมได้เข้าใจเกี่ยวกับบทบาทของหอจดหมายเหตุแห่งชาติ บทบาทของเครือข่าย การปฏิบัติงานด้านจดหมายเหตุ ในพื้นที่ในส่วนของการสำรวจ รวบรวม การรับและส่งมอบเอกสารจดหมายเหตุ การทำบัญชีอย่างง่าย การบันทึกเหตุการณ์
นอกจากนี้ยังมีการเสวนา ในหัวข้อ ” การดำเนินงานด้านการรวบรวมเอกสารประวัติศาสตร์และการทำงานเครือข่ายแบบมีส่วนร่วม” โดยมี
นางสาวสุนทรี สังข์อยุทธ์ อดีตหัวหน้าหอจดหมายเหตุแห่งชาติเฉลิมพระเกียรติฯตรังนักวิชาการอิสระ
นายณรงค์ฤทธิ์ ทุ่งปรือ นายกองค์การบริหารส่วนตำบลทุ่งหว้า ผู้อำนวยการอุทยานธรณีสตูล
นายจรัส จันทร์พรหมรัตน์ หัวหน้างานจดหมายเหตุและพิพิธภัณฑ์เพื่อการศึกษา โรงเรียนมหาวชิราวุธ สงขลา
นายวุฒิชัย เพ็ชรสุวรรณื ศึกษานิเทศก์ชำนาญการพิเศษ องค์การบริหารส่วนจังหวัดสงขลา เป็นผู้ดำเนินการเสวนา
พร้อมกับการแบ่งกลุ่มระดมสมองในการเสนอแผนดำเนินงานในการรวบรวมเอกสารประวัติศาสตร์ 6 จังหวัด
ภายในงานยังมีการจัดแสดงนิทรรศการ การแสดงผลงานเครือข่ายใน 6 จังหวัดที่ผ่านมา จัดแสดงภาพถ่ายจากฟิล์ม ทั้ง 6 จังหวัด การจัดแสดงจดหมายเหตุจากหอจดหมายเหตุแห่งชาติ สาธิตการอนุรักษ์ฟิล์ม ภาพถ่าย เอกสาร โสตทัศนจดหมายเหตุ และเอกสารประเภทอื่นๆ ในรูปแบบดิจิทัล เพื่อการอนุรักษ์จัดเก็บเอกสารจดหมายเหตุจากหอจดหมายเหตุฯ จังหวัดตรัง และการแสดงเอกสารประวัติศาสตร์ และภาพถ่ายเก่าจากตัวแทนเครือข่ายทั้ง 6 จังหวัด