อธิการบดีมหาวิทยาลัยหาดใหญ่ เข้ารับโล่ประกาศเกียรติคุณ “รางวัลชมเชย” ด้านที่ 3 การนำองค์ความรู้ เทคโนโลยีและนวัตกรรม การบริการวิชาการ ไปใช้ในการพัฒนาชุมชนท้องถิ่น พร้อมอาจารย์ที่ปรึกษาและตัวแทนนักศึกษา เข้ารับรางวัล “รองชนะเลิศอันดับ 1” จากการประกวดการสร้างไอเดีย (Ideation) ยุวชนอาสาสู่การสร้างพลังสร้างสรรค์ (Soft Power) ของประเทศไทย ชื่อผลงาน “ตำรับไก่ทอดหาดใหญ่”
![]() |
![]() ![]() |
เมื่อวันที่ 27 มีนาคม 2567 ผศ.ดร.วิทวัส ดิษยะศริน สัตยารักษ์ อธิการบดี มหาวิทยาลัยหาดใหญ่ เข้ารับโล่ประกาศเกียรติคุณ “รางวัลชมเชย” ด้านที่ 3 การนำองค์ความรู้ เทคโนโลยีและนวัตกรรม การบริการวิชาการ ไปใช้ในการพัฒนาชุมชนท้องถิ่น จากท่าน ศุภมาส อิศรภักดี รมว.กระทรวงการอุดมศึกษา วิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม ภายในงาน “Better Thailand” การปฏิรูปอุดมศึกษา เพื่ออนาคตประเทศไทย ณ ห้อง Eternity Ballroom โรงแรมพูลแมน คิง เพาเวอร์ ถนนรางน้ำ กรุงเทพฯ
![]() |
![]() ![]() |
ในงานนี้ ทางทีมอาจารย์ที่ปรึกษาโครงการสร้างไอเดีย (Ideation) ยุวชนอาสาสู่การสร้างพลังสร้างสรรค์ (Soft Power) ของประเทศไทย และตัวแทนนักศึกษา เข้ารับรางวัล “รองชนะเลิศอันดับ 1” จากการประกวดการสร้างไอเดีย (Ideation) ยุวชนอาสาสู่การสร้างพลังสร้างสรรค์ (Soft Power) ของประเทศไทย ชื่อผลงาน “ตำรับไก่ทอดหาดใหญ่”
![](https://www.reporternews5.com/wp-content/uploads/2024/03/434280204_799757472186159_8242798061544572119_n_0.jpg)
อาจารย์พิฑูรย์ ทองฉิม อาจารย์ที่ปรึกษาโครงการ กล่าวว่า หลังทางสำนักงานปลัดกระทรวงการอุดมศึกษา วิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม ได้ประกาศการแข่งขัน ทางมหาวิทยาลัยหาดใหญ่ โดยคณะบริหารธุรกิจร่วมกับวิทยาลัยนานาชาติดิษยะศริน จึงได้รวมทีมวางแผน ลงพื้นที่ เขียนโครงการนำเสนอจนผ่านเข้ารอบ 12 ทีมสุดท้าย ต่อจากนั้นได้นำเสนอต่อคณะกรรมการตัดสิน และได้รับรางวัลรองชนะเลิศอันดับ 1 โดยแนวคิดการส่งเข้าประกวดในครั้งนี้ ต้องการขับเคลื่อน Soft Power ด้านอาหาร จึงเกิดไอเดียนำเมนูอาหารที่ขึ้นชื่ออย่าง ไก่ทอดหาดใหญ่ มาแข่งขัน เพื่อยกระดับให้ไก่ทอดหาดใหญ่สู่สากลมากขึ้น
Facebook Comments Box