เทศบาลระโนดเปิดงานประเพณีลากพระแข่งเรือ
วันจันทร์ ที่ 30 ตุลาคม พ.ศ. 2566 เทศบาลตำบลระโนด จัดงานประเพณีลากพระสุดยิ่งใหญ่ สืบสานประเพณีท้องถิ่นของชาวระโนดให้คงอยู่สืบไป ภายใต้การนำของ นายสุพจน์ นวลทอง นายกเทศมนตรีตำบลระโนด
![เทศบาลระโนดเปิดงานประเพณีลากพระแข่งเรือ](https://www.reporternews5.com/wp-content/uploads/2023/10/DSCF8753-scaled.jpg)
โดยมี นายสุรัตน์ ลายจันทร์ นายอำเภอระโนด ให้เกียรติเป็นประธานในพิธี พร้อมด้วย คณะผู้บริหาร สมาชิกสภาเทศบาลตำบลระโนด นายพีระศักดิ์ บุญศิริ สมาชิกสภาองค์การบริหารส่วนจังหวัดสงขลา (เขตอำเภอระโนด) หัวหน้าส่วนราชการ ผู้นำท้องถิ่น ผู้นำท้องที่ และพี่น้องประชาชนทุกท่านเข้าร่วม ณ เวทีกลางแจ้งเทศบาลตำบลระโนด
![]() |
![]() |
งานประเพณีลากพระ ถือได้ว่าเป็นประเพณีท้องถิ่นของชาวอำเภอระโนดเป็นที่เลื่องลือกล่าวขานถึงอำเภอใกล้เคียงและจังหวัดรอบนอก สร้างความภาคภูมิใจของชาวระโนด ผู้ซึ่งสืบสานวัฒนธรรมขนบธรรมเนียมประเพณีอันดีงาม และยิ่งเหนือสิ่งอื่นใด ทางฝ่ายคณะกรรมการจัดงาน ตลอดจนประชาชนทั่วไป ต่างรู้สึกสำนึก ในพระมหากรุณาธิคุณล้นเกล้าล้นกระหม่อม เป็นล้นพ้นที่สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี พระราชทานถ้วยรางวัลการประกวดเรือทรงพระทางบก และพระราชทานถ้วยรางวัลการประกวดเรือทรงพระทางน้ำ นับเป็นสิริมงคลต่อพสกนิกรชาวอำเภอระโนดอย่างหาที่สุดมิได้
![]() |
![]() |
![🔸](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/tcb/1.5/16/1f538.png)
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![🔸](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/tcb/1.5/16/1f538.png)
1. ประกวดเรือทรงพระทางบกและเรือทรงพระทางน้ำ ชิงถ้วยรางวัลพระราชทานสมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี
2. ประกวดกลองยาว
3. การแข่งขันแทงต้ม
4. การแข่งขันเรือพาย 12 ฝีพาย
5. การแข่งขันเรือหางยาว
6. การแข่งขันเรือหัวใบ้ท้ายบอด
7. การประกวดร้องเพลงลูกทุ่งคาบสมุทรสทิงพระ
8. การแสดงบนเวที มหรสพ ดนตรี จากคณะต่าง ๆ
9. การจำหน่ายสินค้าโอทอปจากพื้นที่ต่าง ๆ
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![🙏🏻](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t94/1.5/16/1f64f_1f3fb.png)
Facebook Comments Box