วันพุธที่ 12 เมษายน 2566 ณ วัดควนลัง ต.ควนลัง อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา เทศบาลเมืองควนลังได้จัดกิจกรรมส่งเสริมประเพณีเนื่องในวันเทศกาลสงกรานต์ ประจำปี 2566 เพื่อสืบทอดวัฒนธรรมประเพณีอันดีงาม ส่งเสริมความกตัญญูกตเวทีต่อผู้สูงอายุ และเสริมสร้างความสามัคคีระหว่างหมู่คณะในท้องถิ่น โดยมีกิจกรรมต่างๆ อาทิ พิธีการทางศาสนา พิธีสรงน้ำพระพุทธสิหิงค์ สรงน้ำรูปเหมือนท่านพระครูวิศาลธรรมคุณหรือหลวงพ่อแปลงติสสุโร พระครูวิศาลธรรมคุณหรือหลวงพ่อแปลงติสสุโร รดน้ำขอพรท่านพระครูอุทัยธรรมธาดา เจ้าคณะอำเภอหาดใหญ่ พิธีรดน้ำขอพรจากผู้สูงอายุและการแสดงผลงานของกลุ่มสภาวัฒนธรรมเทศเมืองควนลัง โดยมีนายสมบูรณฺ์ ปัญญาธนกร นายกเทศมนตรีเมืองควนลังเป็นประธานในพิธีเปิด
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
การจัดกิจกรรมส่งเสริมประเพณีเนื่องในเทศกาลสงกรานต์ เป็นการอนุรักษ์ขนบธรรมเนียมประเพณี และวัฒนธรรมอันดีงามของประเทศไทยให้คงอยู่ตลอดไป เดิมวันสงกรานต์ถือเป็นวันขึ้นปีใหม่ของประเทศไทยตั้งแต่สมัยสุโขทัย ต่อมาในปี พ.ศ. 2483 ทางราชการได้เปลี่ยนแปลง โดยกำหนดให้วันที่ 1 มกราคมของทุกปี เป็นวันขึ้นปีใหม่ตามหลักสากลแต่แม้จะมีการเปลี่ยนแปลงวันขึ้นปีใหม่ แต่ประชาชนชาวไทยก็ยังถือว่า วันสงกรานต์ถือเป็นวันขึ้นปีใหม่ของไทยโดยในช่วงเวลาดังกล่าวจะจัดให้มีกิจกรรมต่างๆ ได้แก่ การทำบุญตักบาตรสรงน้ำพระพุทธรูป รดน้ำขอพรจากปู่ย่าตายาย หรือผู้สูงอายุที่เคารพนับถือ และการเล่นสาดน้ำ อันเป็นกิจกรรมที่จัดกันอยู่อย่างต่อเนื่อง
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
ดังนั้น เพื่อเป็นการอนุรักษ์และสืบสานประเพณีอันดีงามเทศบาลเมืองควนลัง จึงได้จัดกิจกรรมเพื่อส่งเสริมประเพณีเนื่องในเทศกาลสงกรานต์ โดยมีวัตถุประสงค์ ดังนี้
1.เพื่อส่งเสริมขนบธรรมเนียมประเพณีนดีงามให้แก่อนุชนรุ่นหลังสืบไป
2.เพื่อให้เด็กเยาวชนและประชาชนตระหนักและภาคภูมิใจในความเป็นไทย และช่วยกันรักษาให้ยั่งยืน
3. เพื่อแสดงความกตัญญูและเชิดชูผู้สูงอายุ ที่ประพฤติตนเป็นแบบอย่างที่ดีในการดำเนินชีวิต และมีสุขภาพร่างกายที่แข็งแรงสมบูรณ์
4. เพื่อเป็นการแสดงความเคารพความมีมิตรไมตรีความเอื้ออาทร ระหว่างผู้เยาว์กับผู้อาวุโส
5.เพื่อเสริมสร้างความสามัคคี ระหว่างประชาชนกับหน่วยงานภาครัฐ
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |