ผู้ว่าราชการจังหวัดสงขลา นำประชาชน แห่ผ้าห่มพระเจดีย์หลวงเขาตังกวนเนื่องในวันสงขลา
วันที่ (10 มี.ค. 61) ที่บริเวณบันไดพญานาค ทางขึ้นเขาตังกวน อำเภอเมือง จังหวัดสงขลา นายดลเดช พัฒนรัฐ ผู้ว่าราชการจังหวัดสงขลา เป็นประธานในพิธีแห่ผ้าพระเจดีย์หลวงเขาตังกวนเนื่องในวันสงขลา พร้อมด้วย นายกเหล่ากาชาดจังหวัดสงขลาและประชาชน นักเรียน นักศึกษา จำนวนกว่าพันคน ร่วมเดินขึ้นเขาเขาตังกวน ซึ่งมีจำนวนกว่า 370 ขั้น เพื่อสักการะพระเจดีย์หลวงเขาตังกวนสิ่งศักดิ์สิทธิ์คู่บ้านคู่เมืองสงขลา
สำหรับเขาตังกวน จังหวัดสงขลา เป็นที่ประดิษฐานพระเจดีย์หลวง ซึ่งเป็นเจดีย์โบราณก่ออิฐถือปูนทรงระฆัง โดยในปี พ.ศ.2402 พระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 4 เสด็จพระราชดำเนินประพาสเมืองสงขลา หลังจากนั้น
ในปี พ.ศ.2409 ได้พระราชทานเงินหลวงเพื่อทำการบูรณะปฏิสังขรณ์พระเจดีย์ให้สูงใหญ่กว่าของเก่า และในปี พ.ศ. 2539 พระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช ทรงพระราชทานพระบรมสารีริกธาตุ และเครื่องสักการะบูชาประดิษฐานไว้ เพื่อไว้เป็นที่สักการะบูชาของชาวเมืองสงขลาตราบจนทุกวันนี้ นอกจากนี้บนเขาตังกวนยังมีพลับพลาที่ประทับรัชกาลที่ 4 หรือศาลาพระวิหารแดง ซึ่งรัชกาลที่ 4 เคยเสด็จประทับทอดพระเนตรภูมิสถานเมืองสงขลาโดยรอบ ก่อนเสด็จขึ้นไปนมัสการพระเจดีย์บนยอดเขาตั้งกวน
พิมพิศา แสงมณี/ข่าว
ประชา โชคผ่อง/ภาพ