วันเสาร์ที่ 6 พฤษภาคม 2566 ณ ห้องปรมี ชั้น 3 โรงแรมต้นอ้อยแกรนด์ อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา สำนักงานราชบัฯฑิตสภา ได้จัดการประกวดเล่าเรื่อง “ท่องเที่ยวบ้านฉัน สร้างสรรค์ท้องถิ่น” กลุ่มที่ 4 ภาคใต้ ด้วยภาษาไทยมาตรฐานและภาษาไทยถิ่น ในโครงการ “รู้ รัก ภาษาไทย”
โดยมีนายศานติ ภักดีคำ รองเลขาธิการ รักษาราชการแทน เลขาธิการราชบัณฑิตยสภา เป็นประธานในการประกวด พร้อมด้วยนายชะเอม แก้วคล้าย นายธีระ แก้วประจันทร์ ผศ.สมพร เจนนภา นางสาวสุปัญญา ยมจินดา คณะกรรมการ และคณะครู นักเรียนที่เข้าร่วมการประกวด
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
นายศานติ ภักดีคำ กล่าวว่า ตามพระราชบัญญัติ ราชบัณฑิตยสภา พ.ศ.2558 สำนักงานราชบัญฑิตยสภามีหน้าที่ข้อหนึ่งคือ จัดการศึกษาอบรมและพัฒนาทางวิชาการเกี่ยวกับภาษาไทย ภาษาถื่น ซึ่งได้จัดการประกวดเล่าเรื่องหัวข้อ “ท่องเที่ยวบ้านฉัน สร้างสรรค์ท้องถิ่น” สำหรับเยาวชนซึ่งเป็นนักเรียนระดับประถมศึกษาตอนปลาย (ป.4-6) จากโรงเรียนต่างๆ ในแต่ละภาค โดยให้นักเรียนเล่าเรื่องด้วยภาษาถิ่นที่แสดงถึงความคิดความเห็นของเยาวชนที่มีต่อความสำคัญ จุดเด่นหรือการอนุรักษ์ เกี่ยวกับสถานที่ท่องเที่ยว หรือประเพณีวัฒนธรรม หรือเทศกาล สำคัญประจำปี เพื่อชวนให้มีการท่องเที่ยวเชิงสร้างสรรค์ในท้องถิ่นภาคเหนือ โรงเรียนที่อยู่ในภาคใต้ เล่าเรื่องด้วยภาษาไทยถิ่นภาคใต้ และโรงเรียนที่อยู่ในภาคกลาง ภาคตะวันออก และภาคตะวันตก เล่าเรื่อง ด้วยภาษาไทยมาตรฐาน คณะกรรมการจะพิจารณาจากความสามารถในการใช้ภาษาไทยมาตรฐานและภาษาไทยถิ่น มีเนื้อหาที่ผู้ฟังประทับใจและมีลีลาในการเล่าเรื่องได้อย่างเป็นธรรมชาติสมวัย
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
การประกวดแบ่งเป็น 2 รอบ คือ รอบคัดเลือก สำนักงานราชบัณฑิตยสภา จะคัดเลือกผู้ผ่านรอบแรกจากวีดิทัศน์ของแต่ละภาคให้เหลือภาค 10 คน ผู้ผ่านรอบแรกพร้อมโรงเรียนจะได้รับเกียรติบัตร จากสำนักงานราชบัณฑิตยสภา รอบรองชนะเลิศ ผู้ผ่านการคัดเลือกรอบแรกในแต่ละภาคต้องเล่าเรื่อง ตามประเด็นเดิมในรอบแรก ต่อหน้าคณะกรรมการคิดเลือกของสำนักงานราชบัณฑิตยสภา
การจัดการประกวดรอบชิงชนะเลิศจะเริ่มจาก
ภาคอีสาน ในวันเสาร์ที่ 8 เมษายน 2566 ณ โรงแรมอวานีขอนแก่น โฮเทล แอนด์คอนเวนชั่น เซ็นเตอร์
ภาคเหนือ ในวันเสาร์ที่ 29 เมษายน 2566 ณ โรงแรมเซ็นทารา ริเวอร์ไซต์เชียงใหม่
ภาคใต้ ในวันเสาร์ที่ 6 พฤษภาคม 2566 ณ โรงแรมต้นอ้อย แกรนด์ จังหวัดสงขลา
ภาคกลาง ภาคตะวันออก และภาคตะวันตก ในวันอาทิตย์ที่ 21 พฤษภาคม 2566 ณ โรงแรมฮอลิเดย์ อินน์ แอนด์ สวีท ศรีราชา แหลมฉบัง จังหวัดชลบุรี
ผลการประกวดรอบชิงชนะเลิศกลุ่มภาคใต้
ได้แก่รางวัลชนะเลิศ เด็กหญิงยุวรัตน์ ศรีชู จากโรงเรียนเทศบาลบ้านคูหาสวรรค์ จ.พัทลุง
รองชนะเลิศอันดับที่ 1 เด็กชายเรวัตร พรมทองแก้ว โรงเรียนวัดท้ายโนด จ.นครศรีธรรมราช
รองชนะเลิศอันดับ 2 เด็กชายธนกร สารมาศ โรงเรียนบ้านปากเชียร จ.นครศรีธรรมราช
การประกวดดังกล่าว เป็นส่วนหนึ่งของการจัดกิจกรรมวันภาษาไทยแห่งชาติ พ.ศ.2566 นักเรียนที่ได้รับรางวัลชนะเลิศ รองชนะเลิศอันดับ 1 และรองชนะเลิศอันดับ 2 จะเข้ารับรางวัลในงานวันภาษาไทยแห่งชาติของสำนักงานราชบัณฑิตยสภาต่อไป