วันที่ 9 สิงหาคม 2560 เวลา 18.00 น. ณ ลานโปรโมชั่น ชั้น 1 ห้างเซ็นทรัลเฟสติวัล หาดใหญ่ สงขลา นายวีระกิตติ์ รันทกิจธนวัชร์ อุตสาหกรรม จังหวัดสงขลา เป็นประธานในการเปิดงาน Lanna Creative Transformation Roadshow พร้อมด้วยท่านอุตสาหกรรมจังหวัดเชียงใหม่ จังหวัดแม่ฮ่องสอน จังหวัดพัทลุง นายสัมฤทธิ์ บุญรัตน์ รองนายกเทศมนตรีนครหาดใหญ่ หัวหน้าส่วนราชการ และแขกผู้มีเกียรติร่วมเปิดงาน
สำหรับการจัดงานครั้งนี้ ประกอบด้วยจังหวัดเชียงใหม่ แม่ฮ่องสอน ลำพูน ลำปาง ซึ่งเป็นกลุ่มจังหวัดภาคเหนือตอนบน 1 ซึ่งได้มีแนวคิดในการพัฒนาผลิตภัณฑ์ เชิงสร้างสรรค์ เพื่อสร้างมูลค่าเพิ่มโดยต่อยอดจากภูมิปัญญาท้องถิ่น ในกลุ่มเสื้อผ้า และเครื่องแต่งกาย เพื่อพัฒนาเป็นอุตสาหกรรม Fashion ที่มีความสวยงามน่าสวมใส่ กลุ่มของใช้และของประดับตกแต่ง เพื่อพัฒนาให้เป็นอุตสาหกรรม Gift & Lifestyle ที่มีเอกลักษณ์เหมาะแก่การนำไปใช้ และกลุ่มผลิตภัณฑ์เกษตรแปรรูป เพื่อพัฒนาเป็นอุตสาหกรรมอาหาร ที่มีมูลค่าเพิ่มสูงและมีคุณค่าทางการบริโภค โดยนำผู้ประกอบการมาร่วมงานจำนวน 40 ราย มาจัดแสดงและจำหน่ายในจังหวัดสงขลา ซึ่งมีความเชื่อมั่นว่าจะสามารถสร้างความคึกคักทางเศรษฐกิจให้กับทั้งสองภูมิภาคได้อย่างดียิ่ง งานจะจัดขึ้นระหว่างวันที่ 9 – 14 สิงหาคม 2560