ประชาชนชาวสงขลา ทยอยลงทะเบียนจิตอาสาเฉพาะกิจ ในงานพระราชพิธีถวายพระเพลิงพระบรมศพฯ ด้วยสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณ พระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช กันอย่างต่อเนื่อง
วันนี้ (15 ก.ย. 60) ที่ว่าการอำเภอเมืองสงขลา (หลังใหม่) อำเภอเมือง จังหวัดสงขลา ประชาชนชาวสงขลา ต่างเดินทางมาลงทะเบียนจิตอาสาเฉพาะกิจงานพระราชพิธีถวายพระเพลิงพระบรมศพ พระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช อย่างต่อเนื่อง โดยในส่วนของที่ว่าการอำเภอเมืองสงขลา ได้เปิดให้มีการลงทะเบียนจิตอาสาเฉพาะกิจในงานพระราชพิธีถวายพระเพลิงพระบรมศพ ตั้งแต่วันที่ 1 กันยายน 2560 ไปจนถึง 30 กันยายนนี้ ตั้งแต่เวลา 08.00–16.30 น. ไม่เว้นวันหยุดราชการ ซึ่งขณะนี้มีประชาชนมาลงทะเบียนจิตอาสา ณ ที่ว่าการอำเภอเมืองสงขลา จำนวน 2,281 คน
สำหรับการลงทะเบียนจิตอาสาสามารถเลือกประเภทงานได้ตามความสมัครใจ ซึ่งเปิดรับลงทะเบียนใน 8 สาขาตามความถนัดในแต่ละบุคคลคนที่อาสาเข้ามาร่วมงาน ประกอบด้วย งานดอกไม้จันทน์ , งานประชาสัมพันธ์ , งานโยธา , งานขนส่ง , งานบริการประชาชน ,งานแพทย์ , งานรักษาความปลอดภัย , งานจราจร และงานพิเศษ โดยจะเปิดรับลงทะเบียน ณ ที่ว่าการอำเภอทุกอำเภอ จนถึงวันที่ 30 กันยายน 2560 ตั้งแต่เวลา8.00-16.30 น. ไม่เว้นวันหยุดราชการ โดยนำหลักฐานบัตรประชาชนตัวจริงมายืนยัน ส่วนเด็กอายุต่ำกว่า 7 ปี ให้นำสูติบัตรหรือทะเบียนบ้านไปสมัคร อีกทั้งจะได้รับพระราชทานหมวกแก๊ป ผ้าพันคอ เสื้อโปโลสีดำ ปลอกแขน อีกด้วย
นายอนุสร ตันโชติกุล นายอำเภอเมืองสงขลา กล่าวว่า หลังจากที่ทางกระทรวงมหาดไทย และรัฐบาลมีนโยบายรณรงค์ให้พี่น้องประชาชนมาลงทะเบียนจิตอาสาตั้งแต่วันที่1 กันยายนจนถึงวันที่ 30 กันยายน ในส่วนของการลงทะเบียนให้พี่น้องประชาชนที่ตั้งใจจะมาสมัครเป็นจิตอาสามาลงทะเบียนได้ที่สำนัก ทะเบียนอำเภอทุกแห่งในส่วนของอำเภอเมืองก็สามารถมาลงทะเบียนได้ที่อำเภอเมืองหลังใหม่ ซึ่งยอดผู้มาลงทะเบียนจิตอาสาอยู่ที่ประมาณ 2,281 คน และคาดว่าจะมีผู้มาลงทะเบียนเรื่อยๆโดยเฉลี่ยวันละ 150-200 คน
สิบตรีวีระยุทธ วงศ์จันทร์ เจ้าหน้าที่จากสำนักงานสัสดีจังหวัดสงขลา กล่าวว่า ได้มาสมัครเป็นจิตอาสาของอำเภอเมืองสงขลา เพื่อจะได้ช่วยเหลือสังคม ช่วยงาน เพื่อตอบแทนพ่อหลวง ซึ่งสมัครใจช่วยงานในด้านงานรักษาความปลอดภัย โดยมีความรู้สึกเป็นเกียรติและซาบซึ้งที่ได้ช่วยเหลืองานสังคม
นายธงชัย เพราะดีงาม ประธานชมรมจักรยานจังหวัดสงขลา กล่าวว่า วันนี้ตนเองมีจิตอาสาที่ได้มาสมัครช่วยในงานพระราชพิธีถวายพระเพลิงพระบรมศพ ของพระบาทสมเด็จพระปรมินทร มหาภูมิพลอดุลยเดช ซึ่งได้มีจิตอาสาในด้านการบริการประชาชนทั่วไป เพราะตนเองเป็นคนไทยคนหนึ่งที่สำนึกในพระมหากรุณาธิคุณ อย่างหาที่สุดมิได้