มรภ.สงขลา เข้าร่วมเทศกาลทุเรียนพื้นบ้าน อนุรักษ์ผลไม้ท้องถิ่นใต้
คลินิกเทคโนโลยีลงพื้นที่เก็บรวบรวมข้อมูล ร่วมขับเคลื่อนแผนยุทธศาสตร์สงขลามหานครทุเรียนพื้นบ้าน
![]() |
![]() |
มรภ.สงขลา เข้าร่วมกิจกรรมเทศกาลทุเรียนพื้นบ้าน อนุรักษ์ผลไม้ท้องถิ่นใต้ ต.เขาพระ อ.รัตภูมิ คลินิกเทคโนโลยีนำทีมลงพื้นที่เก็บรวบรวมข้อมูล พร้อมร่วมสนับสนุนการจัดทำแผนยุทธศาสตร์สงขลามหานครทุเรียนพื้นบ้าน
![]() |
![]() |
เมื่อวันที่ 27 สิงหาคม 2566 ผู้บริหารมหาวิทยาลัยราชภัฏสงขลา (มรภ.สงขลา) นำโดย รศ.ดร.ทัศนา ศิริโชติ อธิการบดี ดร.นราวดี บัวขวัญ รองอธิการบดีฝ่ายวิจัยและบริการวิชาการ น.ส.ปัณฑิตา โชติช่วง ผู้อำนวยการกองกลาง พร้อมด้วย รศ.ดร.คมวิทย์ ศิริธร รองผู้อำนวยการสถาบันวิจัยและพัฒนา ผศ.อภิชาติ พันชูกลาง รองผู้อำนวยการสถาบันวิจัยฯ ผศ.ขนิษฐา หมวดเอียด รองคณบดีคณะเทคโนโลยีการเกษตร
![]() |
![]() |
น.ส.เกศสุพร มากสาขา หัวหน้าสำนักงาน สถาบันวิจัยฯ และ น.ส.รัตนาภรณ์ กาญจนเพ็ญ ผู้ประสานงานคลินิกเทคโนโลยี ได้รับเชิญให้เข้าร่วมกิจกรรมเทศกาลทุเรียนพื้นบ้านเวทีที่ 5 “กินเรียนบ้าน สืบสาน 9 ภูมิปัญญา นำสงขลาสู่มรดกโลก” ณ ศูนย์เรียนรู้ครูภูมิปัญญาเกษตรธรรมชาติธาตุ 4 ตำบลเขาพระ อำเภอรัตภูมิ จังหวัดสงขลา
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
กิจกรรมที่จัดขึ้นในครั้งนี้มีวัตถุประสงค์เพื่อประกวดทุเรียนบ้านและเสวนาเกี่ยวกับการอนุรักษ์สายพันธุ์ทุเรียนพื้นบ้านในจังหวัดสงขลา ซึ่งที่ผ่านมาคลินิกเทคโนโลยี มรภ.สงขลา ได้มีการลงพื้นที่เพื่อเก็บรวบรวมข้อมูล สำหรับช่วยในการส่งเสริมอนุรักษ์สายพันธุ์ทุเรียนพื้นบ้านของจังหวัดสงขลา นอกจากนั้น ยังร่วมกับจังหวัดสงขลาในการจัดทำแผนยุทธศาสตร์สงขลามหานครทุเรียนพื้นบ้านต่อไป